http://www.muabannhadathaiphong.com.vn/admin/admin_tintuc.html?act=edit&id=32&page=1

tin tức

Đổi địa chỉ có phải làm lại Sổ đỏ?

Ngày đăng 11/09/2019 6:50:35 AM | Lượt xem 15

Đổi địa chỉ có phải làm lại Sổ đỏ?
Thay đổi địa chỉ có phải làm lại Sổ đỏ?

 

Theo khoản 1 Điều 5 Thông tư 23/2014/TT-BTNMT thông tin về người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất được thể hiện tại trang 1 của Giấy chứng nhận (sau đây gọi tắt là Sổ đỏ).

Ví dụ: Với cá nhân trong nước thì ghi "Ông" (hoặc "Bà"), sau đó ghi họ tên, năm sinh, tên và số giấy tờ nhân thân (nếu có), địa chỉ thường trú.

Theo đó, thay đổi địa chỉ là thay đổi địa chỉ thường trú của người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất so với địa chỉ trên Sổ đỏ đã được cấp.

Theo quy định pháp luật đất đai, thay đổi địa chỉ là một trong những trường hợp thay đổi thông tin về người được cấp Sổ đỏ. Tại Điều 85 Nghị định 43/2014/NĐ-CP quy định khi thay đổi thông tin về người được cấp Sổ đỏ thì đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất.

 

Trang chủ » Đất đai - Nhà ở

Thay đổi địa chỉ có phải làm lại Sổ đỏ?

Thứ Ba, 10/09/2019 - 10:03

Thay đổi địa chỉ có phải làm lại, đính chính hay cấp đổi Sổ đỏ; đây là thắc mắc của không ít người. Dưới đây là bài viết để giải đáp về việc thay đổi địa chỉ có phải làm lại Sổ đỏ?

 

 

Thay đổi địa chỉ không phải làm lại Sổ đỏ
 

Theo khoản 1 Điều 5 Thông tư 23/2014/TT-BTNMT thông tin về người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất được thể hiện tại trang 1 của Giấy chứng nhận (sau đây gọi tắt là Sổ đỏ).

Ví dụ: Với cá nhân trong nước thì ghi "Ông" (hoặc "Bà"), sau đó ghi họ tên, năm sinh, tên và số giấy tờ nhân thân (nếu có), địa chỉ thường trú.

Theo đó, thay đổi địa chỉ là thay đổi địa chỉ thường trú của người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất so với địa chỉ trên Sổ đỏ đã được cấp.

Theo quy định pháp luật đất đai, thay đổi địa chỉ là một trong những trường hợp thay đổi thông tin về người được cấp Sổ đỏ. Tại Điều 85 Nghị định 43/2014/NĐ-CP quy định khi thay đổi thông tin về người được cấp Sổ đỏ thì đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất.

Như vậy, khi thay đổi địa chỉ trên Sổ đỏ thì người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất thực hiện thủ tục đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất mà không phải làm lại, cấp đổi, cấp lại hay đính chính Sổ đỏ.

thay đổi địa chỉ có phải làm lại Sổ đỏ

Thay đổi địa chỉ có phải làm lại Sổ đỏ? (Ảnh minh họa)
 

Thủ tục thay đổi địa chỉ trên Sổ đỏ
 

1. Chuẩn bị hồ sơ

Theo khoản 6 Điều 7 Thông tư 33/2017/TT-BTNMT, hộ gia đình, cá nhân cần chuẩn bị 01 bộ hồ sơ gồm các giấy tờ sau:

- Đơn đăng ký biến động theo Mẫu số 09/ĐK;

- Bản gốc Sổ đỏ đã cấp;

- Bản sao sổ hộ khẩu.

Ngoài ra, cần mang theo chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công để xuất trình khi có yêu cầu.

2. Trình tự thực hiện

Bước 1. Nộp hồ sơ

Nơi nộp hồ sơ:

Thủ tục

Nơi nộp hồ sơ

- Thủ tục đăng ký biến động về sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất do thay đổi thông tin về người được cấp Sổ đỏ (đổi tên hoặc giấy tờ nhân thân, địa chỉ)

- Chi nhánh Văn phòng đăng ký đất đai ở huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh.

- Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất cấp huyện (nếu địa phương chưa có Văn phòng đăng ký đất đai).

- Với địa phương đã tổ chức Bộ phận một cửa thì nộp tại Bộ phận một cửa.

- Hộ gia đình, cá nhân nộp tại UBND cấp xã nơi có đất nếu có nhu cầu (UBND xã, phường, thị trấn).

Nơi nộp hồ sơ trên là nơi có đất.

Bước 2. Tiếp nhận hồ sơ

- Trường hợp nhận hồ sơ chưa đầy đủ, chưa hợp lệ thì trong thời gian tối đa 03 ngày, cơ quan tiếp nhận, xử lý hồ sơ phải thông báo và hướng dẫn người nộp hồ sơ bổ sung, hoàn chỉnh hồ sơ theo quy định.

- Cơ quan tiếp nhận hồ sơ ghi đầy đủ thông tin vào Sổ tiếp nhận, trao Phiếu tiếp nhận cho người nộp hồ sơ.

Bước 3. Giải quyết yêu cầu

Bước 4. Trao kết quả

Trong thời hạn không quá 03 ngày làm việc, kể từ ngày có kết quả giải quyết phải trao Sổ đỏ cho người sử dụng đất.


Các tin mới hơn:


Các tin cũ hơn:

Tìm kiếm nhà đất

Từ khóa
Nhu cầu
Khu vực
Quận huyện
Loại nhà đất
Hướng nhà
Diện tích
Giá
Sổ đỏ

Hỗ trợ trực tuyến

* Hotline: 0914 728 988

Hỗ trọ đăng tin
0931511158

Tư vấn-Môi giới

Ms Hương: 01673559996

Mr Hùng :0931511158

MIỄN PHÍ ....24/24 GIỜ.....CHÍNH XÁC KỊP THỜI

Bất động sản VIP

Thống kê

Cần bán:  1,041 Cần mua:  5
Cho thuê:  131 Cần thuê:  4
Hôm qua: 344 người xem
Hôm nay: 554 người xem
Tổng số lượt xem:  665,577
Kỉ lục: 2,003 người xem ngày 24/08/2018

Liên kết

nhà đất 1 nhà đất 2 Chuyên môi giới nhà khu vực quận hải an và ngô quyền hải phòng Chuyên vệ sinh nhà và dọn cỏ tại hải phòng Dịch vụ làm bìa dỏ tư vấn luật đất đai tại hải phòng DỊCH VỤ CẦM CỐ NHÀ ĐẤT TẠI HẢI PHÒNG CHO THUÊ NHÀ ĐẤT TẠI HẢI PHÒNG http://www.muabannhadathaiphong.com.vn/admin/admin_tintuc.html?act=edit&id=32&page=1